วังเวียง ที่เที่ยวยอดนิยม มีธรรมชาติสวยงามทุ่งนาป่าเขาสวรรค์เมืองลาว สำหรับใครที่เดินทางไปเที่ยวเมืองวังเวียง ส่วนใหญ่จะไปเที่ยวตามสถานที่เที่ยวดังๆสวยๆ เช่นไปเล่นน้ำบลูลากูน พายเรือคายัคแม่น้ำซอง หรือไปเที่ยวผับซากุระบา อะไรประมาณนี้
ในทริปนี้ผมเดินทางไปเที่ยวเมืองวังเวียง สปป.ลาว ในช่วงปี 2562 ผมไปเที่ยวตามหมู่บ้านชนบทเส้นทางจากตัวเมืองวังเวียงไปเส้นบลูลากูน 3 จะมีหมู่บ้านชนบทส่วนใหญ่เป็นชนเผ่าลาวสูง แวะเกินข้าวเที่ยงระหว่างทางมองเห็นวิวภูเขาหินปูนแม่น้ำลำธารสวยงาม ในแม่น้ำเห็นชาวบ้านหาปลาผมเลยเดินลงไปถ่ายรูปพูดคุยกับชาวบ้านที่เขากำลังจับปลาพั่น ในแต่ละวันเช้าบ้านก็จะออกมาหาปลาเพื่อนำไปทำเป็นอาหารและเอาไปขายที่ตลาดเช้าริมน้ำซอง คนท้องถิ่นเรียกว่าตลาดน้อยหัวภู หากวันไหนฝนตกในตอนกลางคืนชาวบ้านก็จะไปก้านกบ เพราะแถวนี้มีกบภูเขาเยอะครับ
ระหว่างทางไปบลูลากูน 3 ผมได้เห็นวิถีธรรมชาติทุ่งนาวิวหลักล้านสวยงามมากๆ ขับมอเตอร์ไซค์เที่ยวเพลินครับ แวะตามที่เที่ยวสวยๆบ้าง แล้วก็กลับเข้ามานอนในตัวเมืองวังเวียง 4 โมงเย็นผมเดินข้ามแม่น้ำซองมองเห็นกระท่อมเถียงนาอยู่ใกล้ๆกับภูเขาวิวสวยมากผมเลยเดินเข้าไปถาม เจ้าของเขาบอกว่า ทำไว้ต้อนรับนักท่องเที่ยว ใช้ฟางข้าวทำเป็นกระท่อมปลูกดอกไม้ เลี่ยงไก่พันธุ์พื้นเมืองไว้แบบพอเพียง ใครจะมาใช้บริการต้องโทรสั่งจองล่วงหน้า สามารถมานอนหรือกางเต้นท์มีอาหารบริการ เย็นวันนี้ผมโชคดีผมมาถูกจังหวะเจ้าของกำลังให้อาหารไก่ ผมเลยถามว่าถ้าผมจะมานอนหรือกินข้าวที่นี่ได้ไหม เขาบอกว่าได้ผมเลยตกลงกินข้าวเย็นที่นี่ อาหารของค่ำคืนนี้คือต้มไก่สดๆจากคอกนี่แหละครับ บรรยากาศทุ่งนาสวยๆวิวกลักล้าน กินต้มไก่กลางทุ่งนาแสนอร่อย อาหารค่ำคืนนี้ผมจ่ายไป 100,000 กีบ กับเมนูต้มไก่บ้านที่เมืองวังเวียง ผมนั่งเล่นที่ร้านอาหารที่นี่เรียกว่า ทุ่งนาผาปลวก จนถึง 4 ทุ่มเจ้าของขับเรือมาส่งในตัวเมืองวังเวียง (ใจดีมากๆครับ) จากนั้นตื่นเช้าผมก็ไปเที่ยวบลูลากูน 1 เป็นที่เที่ยวยอดนิยมอันดับ 1 ที่เมืองวังเวียง เป็นดูสาวเกาหลีเล่นน้ำครับ ฮ่าๆๆๆ อยู่ห่างจากตัวเมืองวังเวียง 8 กิโลเมตร แล้วก็มากินกาแฟ+ข้าวเที่ยงร้านอาหารอยู่ในรีสอร์ทนาข้าว วิวหลักล้านครับที่เวียงธาราวิลล่า วิวโคตรสวย ไปรอบหน้าผมจะไปพักที่นี่และ ครับ จากนั้นก็กลับเข้าที่พักที่จำปาลาวบังกะโล ตื่นเช้าอีกวันไปเที่ยวตลาดเช้าเมืองวังเวียง อาหารเยอะมากโดยเฉพาะปลาจากแม่น้ำซอง จากนั้นช่วงสายๆไปพายเรือคายัคชมวิวธรรมชาติสองฝั่งแม่น้ำซอง ใช้เวลาพายเรือ 2 ชั่วโมง ติดต่อเรือคายัคกับบริษัททัวร์ หาได้ตามร้านมีเยอะในเมืองวังเวียงเขามีรถบริการรับ-ส่งครับ ระยะทางในการพายเรือ 8 กิโลเมตรครับ
เมืองวังเวียงเป็นเมืองเที่ยวง่าย รถไม่เยอะ ขับมอเตอร์ไซค์เที่ยวสบายๆ วิธีการรเดินทางไปเที่ยวเมืองวังเวียง ขึ้นรถที่บขส.จังหวัดอุดรธานี มันจะมีรถโดยสารอุดรธานี-วังเวียง ในช่วงเช้าวันละเที่ยว ครับ
ส่วนใครจะข้ามที่หนองคายแล้วมาต่อรถที่เวียงจัทน์ ต้องศึกษาการเดินทางให้ดีในการเดินทางครับ เพราะต้องต่อรถหลายต่อและค่าใช้จ่ายเยอะกว่าขึ้นรถที่อุดรธานีครับ
ติดตามชมคลิปที่ที่ยูทูปช่องแม่โขงออนทัวร์
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiLgwiz7hFYSNHqzFmyBAYj6CTEfmEJT875tZu67Ag4LkA79xDxfeHMpuxWfo4VJfDWr4zu1Mwc_gqYNOswTlWWWqAlxTIx85QecaO-o1foOZTVpvijWWRXmo9LZO4GF9VUapOYss7kPlvA/w640-h404/GOPR1995.JPG) |
ทุ่งนาผาปลวก วังเวียง |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiHpi0uNgG_mtP4SMu4hJ8gotH6FM6jHyTRCh-MQowUynN_fYqy4hCQY3PsQv2brZTqx0jnm85Cp1dobyQOnm7M-eZPlu_C9JsIHesVN5bVd6v6wRMRcuL-ueig00zVVlqLh0WQCQhEDX4l/w640-h466/GOPR1997.JPG) |
ทุ่งนาผาปลวก วังเวียง
|
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhwfv9viaCRI-B378RyMGrjkcfGSHToT-2pDKeLaom_no0ou8XCSE866gkrXBctClJUDQm7ZGDUWL3WCH3zMYC7WAt2_SlXm2W8bTqzwOb9tsFC79r_CtWQOQ_JuQctzNonleNlVL0amA-n/w640-h480/GOPR2008.JPG) |
ทุ่งนาผาปลวก วังเวียง
|
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgvXXehyphenhyphenNe8UABWMDJzrMXQzYOcwZ66W0M2RqPBPhYL0Fk33OrkewGVcjfRznQT-NHvDWEx65qxgMHifUeMNcgSuRNrr_vMDwJZj2jiqYbH1TobJKEbNHqIhV3UwbjIxpiZJBosQSZ6zKgG/w640-h440/GOPR2015.JPG) |
ทุ่งนาผาปลวก วังเวียง
|
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiWelIcvA0NpWUfDiOTX_yho_6OJchsRjMsskwCiZvzaw9g0K7hDyox2OPWzigX5gcPgqlbUEMjMsO9pYfLWgMMzTA8QEwKxr5ZmQyKAgJ3SCvc_f_l3xhWkpHfSIcvbT00THDen-dGoSG6/w640-h442/GOPR2052.JPG) |
ทุ่งนาผาปลวก วังเวียง
|
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjf25JSLEyfBQCmjkPC8y1k6Y-oKL-WH05CCud1fVhcYnLdW0MjRArfeD_O5OsIv5eHMGN5S5Zl7S0mvXMuhQ90FE_SBMsFKgZQJvS_XNFD0f4tOHUq3eX-E6f6Plqji_sJu9WmEDlNq5iq/w640-h480/GOPR2070.JPG) |
ตลาดเช้าวังเวียง |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhnSxMMG0iK604wm1NfZG-SEN6uS51dqbzmwwD3VQ1SF-fKqKspV6CpV3ivSNFf4AlALt_4s5tVlyq9FHihEMbor-g6nDIx7r0wAXTQKIS_yaadOJBQAwhSo1ABnuwbwq5ORLPXzr7Qbt7o/w640-h480/GOPR2082.JPG) |
ตลาดเช้าวังเวียง |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjgGh0_iOSvUyX_Og1zPthpegx_6xFJMS6DGjBhpaNA2Fv7YIel4EXiSArobt6EJsIUthmxnbATuf9cPxqTReIbRvzBB9zpm1ZMTB1kXgZ4h9vbUWD5Lvl61PaUKqxTXN735QztmqUo5wlX/w640-h484/GOPR2103.JPG) |
พายเรือคายัค แม่น้ำซอง |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEipL5J-_gUOsWMzZo4xC9F4pIR6XO2wqd0-Sl3KamXYmHvgbLzmzozrbV3CJxj6O1WWxU8OcNtMqqx06JSF9T3BXVr6S-AlASbRXNG-rAFXf1ZCW7OAfWYTrUmWHgJcp1TaJ5Z2FEieia9j/w640-h480/GOPR2167.JPG) |
ถ้ำจัง |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgZqtKCtr280Y_ZZF6SgE_f7Cy5Q04WDLYgQ8kBA9NiVqzZvojYauZCpjxJMdtxpFqafm4LDzSqH5OjN6DTBR2gnAUofjY9uES61rJT-dYydHe8SCGBKeLfLM35r2_C1Vqya7KZ4l788305/w640-h480/GOPR2174.JPG) |
ถ้ำจัง |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh9eZSSdOcD_RPE85PJtxeRrhWoES4ZyVXq43XL1ggGV5zIO-oEeEMzYqxXflc75YrT1JQ3k41XBW7tcuhMElgqkPsDN218W7kZ2RxUsX6zpP3rXwaJaQNMwxXTI1_Uj2RP5YJAekCghYGd/w640-h480/GOPR2238.JPG) |
บลูลากูน 1 วังเวียง |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEih3bkWwoY23FBxNg0jbAa8y1mVr5VoxdpPF_kqGRDWTbXWGTGWWjqsa0Nu_5FuOlFTTDIaEot-7vKWYvG6ctz6g-XvZLJ3gIqtDL44sj4HNfOHAjt6XCR1Ao0UOHVDGfL5YiXEFcf_WXWm/w640-h426/IMG_4885.JPG) |
นาข้าวเมืองวังเวียง
|
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEizbXLUwVBZMLZTR_uSTJH7xbvU3_3lh0ydQsQkRR6uXp_ZnmVXGmy-ZdHQ0NAs5ztMLdxV78O2GZOpXLKK_P48w-bISACOm4gIEFDzwM5B2XvExXy_nlAgMFlpQGH8Zv2gbzCrD2elgQcq/w640-h426/IMG_4886.JPG) |
นาข้าวเมืองวังเวียง
|
ไม่มีความคิดเห็น