เที่ยวแขวงไซยะบุรี สปป.ลาว ครั้งแรก
เที่ยวแขวงไซยะบุรี สปป.ลาว ครั้งแรกเดินทางมาเที่ยวแขวงนี้ เริ่มต้นผมเดินทางจากเวียงจันทน์ผ่านเมืองวังเวียงต่อด้วยเมืองกาสี ใช้ถนนเส้นทางภูเก้าหลัก ผ่านเมืองนาน แขวงหลวงพระบาง แล้วก็ข้ามสะพานแม่น้ำโขงก็จะเข้าสู่เขตแขวงไซยะบุรีครับ
เมืองไซยะบุรี เป็นเมืองเอกแขวงนี้ ไซยะบุรีเป็นเมืองเล็กๆล้อมรอบด้วยภูเขาป่าธรรมชาติเมืองนี้สวยงาม โดยเฉพาะแม่น้ำโขงเราสามารถเดิมข้ามไปอีกฝั่งหนึ่งก็จะเป็นเขตเมืองนาน แขวงหลวงพระบาง ครับ
ใครมาเที่ยวเมืองไซยะบุรี ตื่นแต่เช้ามาเดินเที่ยวตลาดเมืองนี้ใหญ่มากอาหารขายถูกๆ มีทั้งอาหารสดและอาหารปรุงสุกพร้อมกิน แม่ค้าชนเผ่าต่างๆตื่นแต่เช้านำสินค้ามาวางขายในตลาด ตลาดเช้ากับตลาดเย็นอยู่ที่เดียวกันเลย ตอนเช้าของขายจะเยอะกว่า
หอหลักเมืองไซยะบุรีสวยมาก มีรูปปั้นช้างให้เราถ่ายรูปด้วย เมืองนี้เขาจะมีงานบุญช้าง ซึ่งเป็นงานบุญประจำปีที่แขวงไซยะบุรี จัดขึ้นช่วงกลางเดือนกุมภาพันธ์ ทุกๆปีครับ ในแต่ละปีจัดงานยิ่งใหญ่อลังการมากๆครับ
สำหรับการเดินทางจากไทยมาเที่ยวแขวงไซยะบุรี จะมีรถโดยสารเลย-หลวงพระบาง ซื้อตั๋วขึ้นรถที่ บขส.จังหวัดเลย บริการผ่านเส้นทางนี้แล้วก็แวะที่บขส.เมืองไซยะบุรีด้วยครับ
![](https://lh3.googleusercontent.com/qpDH9bIhJR3lTR5DX1Z1slPYojIWNF2VVLK18gAnu7taRQIM7ei2wxOAprVM9qCpuxY)
![](https://lh6.googleusercontent.com/rX3VfeVSzpdxrZs_KbLT65OznQUYtkbUGOTVy1Jh3r0mVg4kUburT5uD7jphNfiQBW8)
![](https://lh6.googleusercontent.com/NlIypKn3UBmqZ4a_97DHMyF-GiHQKxKZBCd3FfAe9fYI6j-_764ZtlN7Ek1zT_LZRmI)
![](https://lh6.googleusercontent.com/MKxKUpwIVYjZdWOFkLVvPhj_TrB-zRvWxcABWVKpkUbYOZSGt6cL31NKJwuIQAY61z8)
![](https://lh6.googleusercontent.com/HSUiKh8x76sQvBdluRNY-h5LkNMajfuxqeoLSnIFLTkNBnisB7GD42TOVX29sdReMkM)
![](https://lh5.googleusercontent.com/D7ZgnxHFEgSg-gsgLkQouHqSuZ6KWBGe2YqyddNcjgxhLYVD67EB3-bZyGwiZwqHTc0)
![](https://lh4.googleusercontent.com/fTAxugN2NmEIWkA7DuxFfPZoxGam0hUjsj6TYZGPdN8MCkGnvM96v8J2EPH6a_myyHY)
![](https://lh6.googleusercontent.com/jTltvaoZJLFhT4-1jyLGbo99BiaA1rXaFiHHML__huONJcjwBjqxy06BI09M_oPmN0k)
![](https://lh5.googleusercontent.com/JVExDkUVylPd94LZ05uMpN2_3Mc7bkGxvMiNBWJy6RG6AHFfFRtZTTLiuHuDW4Hceqo)
ไม่มีความคิดเห็น